Hội làng Phương Lâm (xã Đồng Hóa, Kim Bảng) được tổ chức từ ngày mùng 9 đến hết ngày 14 tháng Giêng, chính hội là ngày 12. Hội làng được tổ chức tại đình làng, nơi thờ ngài Hoàng Đình Độ-một tướng quân của Lý Thường Kiệt, được tôn là Thành hoàng làng.
Sau 3 năm dừng vì đại dịch Covid-19, hội làng năm nay được tổ chức trở lại, mang đến không khí tưng bừng, náo nhiệt, thu hút đông đảo người dân địa phương và các nơi về dự hội. Hội làng Phương Lâm ngoài phần lễ còn tổ chức nhiều trò chơi như: Bịt mắt bắt dê, bịt mắt bắt vịt, bịt mắt đập niêu, kéo co, nhảy bao bố, ngoài ra còn có bóng đá thiếu nhi, bóng chuyền, văn nghệ. Đặc biệt tại hội làng năm nào cũng đều tổ chức Giải Vật mùa xuân thượng võ, tương truyền đây là môn ngài Hoàng Đình Độ đã dạy cho dân làng khi xưa.
Sau đây là một số hình ảnh tại hội làng Phương Lâm trong ngày chính hội 12 tháng Giêng, gồm các hoạt động thi đấu vật và một số trò chơi truyền thống như bịt mắt bắt dê, kéo co.
Trước khi bước vào Giải Vật mùa xuân thượng võ bao giờ cũng có màn vật thờ Thánh được biểu diễn trước sân đình.
Gần như hầu hết đàn ông trai tráng ở làng đều biết đấu vật.
Màn se đài của 2 thiếu niên.
Đông đảo thanh niên tham gia Giải Vật đầu xuân của hội làng.
Những pha gay cấn.
Thủ miếng
Màn đấu của hai anh em sinh đôi.
Có khoảng trên 30 cặp vận động viên tham gia Giải Vật. Mỗi cặp, người thắng được thưởng 70 nghìn đồng, người thua cũng được 30 nghìn đồng.
Trò bịt mắt bắt dê mang đến không khí náo nhiệt.
Không dễ dàng bắt được dê khi bị bịt mắt.
Một thanh niên may mắn bắt được dê. Mỗi người bắt trúng được thưởng 50 nghìn đồng.
Màn kéo co của hội viên phụ nữ cũng náo nhiệt không kém.
Hội làng đã thu hút đông đảo người dân địa phương cũng như các vùng xung quanh đến tham gia, cổ vũ.
Niềm vui hiện rõ trên gương mặt.
Lễ hội làng Phương Lâm là một hoạt động văn hóa ý nghĩa đầu năm, mang đến niềm vui, thỏa mãn đời sống tinh thần của người dân đồng thời giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ.
Đỗ Hồng