Ngày 16/7, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn ban hành Công điện số 5021/CĐ-BNN-ĐĐ gửi Giám đốc Công ty Thủy điện Hòa Bình và Giám đốc Công ty Thủy điện Tuyên Quang về việc mở cửa xả đáy thứ 2 hồ thủy điện Hòa Bình và mở 1 cửa xả đáy hồ thủy điện Tuyên Quang. Cùng ngày, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành văn bản số 5024/BNN-ĐĐ gửi UBND các tỉnh, thành phố Tuyên Quang, Hòa Bình, Phú Thọ, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Hải Dương, Hà Nội, Hải Phòng, Hưng Yên, Hà Nam, Thái Bình, Nam Định, Ninh Bình có các biện pháp phòng, tránh lũ.