Kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2022), trong những ngày tháng 7 này, tuổi trẻ huyện Thanh Liêm đã và đang triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực tri ân các Anh hùng Liệt sĩ, các thương bệnh binh, gia đình có công với cách mạng.
Theo Bí thư Huyện đoàn Thanh Liêm Đoàn Thị Hồng Thúy, các hoạt động của tuổi trẻ địa phương sẽ được triển khai sôi nổi, thiết thực hơn trong tuần lễ cao điểm bắt đầu từ ngày 20-27/7/2022, như: Thăm, tặng quà các gia đình thương, bệnh binh, người có công với cách mạng; tham gia dọn vệ sinh, chăm sóc các nghĩa trang liệt sĩ; đồng loạt tổ chức thắp nến tri ân Anh hùng liệt sĩ tại các nghĩa trang liệt sĩ địa phương vào tối 26/7..v.v..
Dưới đây là những hình ảnh tuổi trẻ Thanh Liêm ra quân triển khai tuần lễ cao điểm hướng tới Kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7/2022, được Đoàn Thanh niên các xã, thị trấn, các cơ quan đơn vị thuộc huyện thực hiện trong 2 ngày cuối tuần vừa qua.
Chăm sóc, vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ là một trong những hoạt động được triển khai đồng loạt tại Đoàn Thanh niên các xã vào thời điểm hiện nay.
Đây là hoạt động cần nhiều nhân lực, nên các tổ chức Đoàn cơ sở thường lựa chọn tổ chức vào 2 ngày nghỉ cuối tuần để có thể huy động được nhiều tình nguyện viên tham gia, ít ảnh hưởng đến hoạt động chuyên môn của các bạn trẻ.
Nhận thấy đây là hoạt động ý nghĩa của tuổi trẻ địa phương, nhiều đoàn thể khác cũng chung tay góp sức.
Hoạt động chăm sóc Nghĩa trang Liệt sĩ xã Thanh Hải trong ngày cuối tuần vừa qua, Đoàn Thanh niên xã đã phối hợp cùng Hội Truyền thống Trường Sơn, Ban CHQS xã và Hội Phụ nữ Công an tỉnh tổ chức thu hút 40 người tham gia.
Tại xã Thanh Phong, các bạn trẻ cũng đã ra quân làm sạch cỏ rác trong khuôn viên Nghĩa trang Liệt sĩ quê nhà.
Đoàn viên Chi đoàn Công an huyện thắp hương tưởng nhớ các Anh hùng Liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ xã Thanh Thủy.
Tuổi trẻ các xã Thanh Thủy, Thanh Tân, Thanh Phong cùng Chi đoàn Công an huyện phối hợp tổ chức dọn vệ sinh và chăm sóc phần mộ các Liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ xã Thanh Thủy.
Các bạn ĐVTN xã Liêm Cần còn thực hiện xã hội hóa, lắp đặt đèn Led trang trí toàn bộ khuôn viên Nghĩa trang Liệt sĩ địa phương với mục đích bảo đảm cho nơi an nghỉ của anh linh các Anh hùng Liệt sĩ được "sáng, xanh, sạch, đẹp".
Động viên tuổi trẻ Liêm Cần vì những hoạt động ý nghĩa này, nhiều đơn vị, tổ chức, cá nhân trên địa bàn đã ủng hộ hơn 10 triệu đồng để Đoàn Thanh niên xã hoàn thành việc trang trí đèn Led khuôn viên Nghĩa trang Liệt sĩ xã trong dịp 27/7 năm nay.
Vũ Hà