Những ngày này về Phù Vân (thành phố Phủ Lý) đã thấy tưng bừng không khí Tết. Các loại hoa, cây cảnh bà con trồng phục vụ Tết ngày càng đa dạng, ngoài quất, cúc các loại, đào, hoa ly, bà con giờ còn trồng nhiều thược dược, violet, cúc Susi, hướng dương và nhiều loại hồng cổ, hồng ta, hồng ngoại,... Đặc biệt HTX Hoa công nghệ cao Phù Vân cung cấp ra thị trường dịp Tết một lượng lớn hoa lan Hồ Điệp. Theo người dân làng hoa, năm nay thời tiết khá thuận lợi nên hoa, cây cảnh lên đẹp. Về giá cả cũng như vụ Tết năm ngoái. Những ngày đầu tháng chạp một số nhà vườn đã nhận được từ vài chục đến vài trăm đơn đặt hàng cho các loại hoa, cây cảnh chơi Tết.
Sau đây là một số hình ảnh về làng hoa Phù Vân những ngày giáp Tết.
Những ngày này về làng hoa Phù Vân đã thấy rạo rực không khí Tết
Những cây quất quả chín vàng báo hiệu Tết đến xuân về
Các nhà vườn chăm chút để cây được đẹp nhất vào dịp Tết
Những vườn đào cũng đã báo hiệu xuân sang
Nhiều cây đào đã được chằng buộc sẵn sàng mang đi tiêu thụ
Phù Vân giờ đây không chỉ có các loài hoa trồng theo hình thức truyền thống. Đây là khu trang trại trồng lan Hồ Điệp trong nhà kính của HTX hoa công nghệ cao Phù Vân với cả vạn gốc/vụ
Từ đầu tháng Chạp, HTX hoa công nghệ cao Phù Vân đã nhận được hàng trăm đơn hàng, trong đó có đơn hàng trị giá trên 40 triệu đồng/chậu hoa khoảng 200 ngồng hoa
Cúc là một dòng hoa phổ thông được trồng nhiều ở Phù Vân
Gần đây, vào dịpTết ở Phù Vân còn có thêm hương sắc của Hướng dương
....Violet
.... lay ơn
Thược dược - một giống hoa mới được trồng chơi trở lại gần đây sau nhiều năm bị quên lãng.
Đặc biệt, ở Phù Vân giờ nổi tiếng với nhiều vườn hồng rực rỡ sắc màu
Ngoài hoa, cây cảnh Tết những ngày này ở Phù Vân còn có nhiều loại hoa khác thi nhau đua sắc. Tất cả tạo nên một khung cảnh rực rỡ sắc xuân nơi đây.
Đỗ Hồng