Kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT chuyên và không chuyên tỉnh Hà Nam năm học 2023-2024 đã kết thúc vào chiều 14/6. Diễn biến của kỳ thi thu hút sự quan tâm của toàn xã hội, nó đã trở thành một trong những kỳ thi có sức “nóng” nhất trong năm. Ghi nhận bước đầu, kỳ thi diễn ra an toàn, nghiêm túc và đúng quy chế với sự phối hợp chặt chẽ, bài bản, hiệu quả của các ngành chức năng, các đơn vị chuyên môn và cả những “áo xanh tình nguyện”.
Lễ xuất quân các đội hình Tiếp sức mùa thi tại điểm trường THPT Chuyên Biên Hòa sáng 29/5/2023.
Triển khai Chương trình “Tiếp sức mùa thi” kỳ thi lớp 10 THPT không chuyên tỉnh Hà Nam năm 2023, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã chỉ đạo thành lập 48 đội tình nguyện tại 21 điểm thi trên địa bàn toàn tỉnh với sự tham gia hưởng ứng của 2.120 tình nguyện viên thực hiện các nhiệm vụ hỗ trợ thí sinh như: phân luồng giao thông; hướng dẫn khu vực để xe cho người nhà thí sinh; hướng dẫn các thí sinh các thủ tục trước khi vào phòng thi; hỗ trợ nước uống, quạt mát, đội hình xe ôm tình nguyện hỗ trợ thí sinh trong những trường hợp khẩn cấp, cần thiết, tiếp sức nước uống, khăn lau, dụng cụ học tập tại cổng trường.
Trong 2 ngày 13 và 14/6, các lực lượng đoàn thanh niên ở các đội hình đã hỗ trợ hơn 5.000 chai nước, 307 thùng nước uống miễn phí, hơn 1.000 khăn ướt, trên 500 bút viết, trên 350 thước kẻ, compa, 3.042 quạt cầm tay, 100 áo, mũ tiếp sức, gần 70 chuyến xe ôm hỗ trợ sĩ tử với tổng trị giá gần 100 triệu đồng.
Đồng chí Trần Ngọc Nam, Bí thư Tỉnh đoàn trao đổi, giao nhiệm vụ các đoàn viên thanh niên tham gia chương trình tại lễ xuất quân các đội hình tiếp sức mùa thi năm 2023.
Trước đó, trong đợt thi tuyển vào lớp 10 THPT Chuyên Biên Hòa trong 3 ngày 29, 30, 31/5, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã tổ chức xuất quân đội hình tiếp sức mùa thi, với sự tham gia của 110 tình nguyện viên, thực hiện các nhiệm vụ: Hỗ trợ thí sinh và người nhà thí sinh khi đến các điểm thi, hướng dẫn, phân luồng đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông và các chốt giao thông quan trọng; dọn dẹp vệ sinh ngoài khu vực thi; trông xe, giữ đồ, cung cấp nước uống, khẩu trang miễn phí cho thí sinh…
Dưới đây là những hình ảnh đẹp nhất, gây xúc động về hoạt động của đội áo xanh tình nguyện trong Chương trình “Tiếp sức mùa thi” của tỉnh năm 2023:
Điểm thi trường THPT Chuyên Biên Hòa sáng 29/5, 80 tình nguyện viên có mặt cùng với các lực lượng tổ chức thi vào lớp 10 THPT Chuyên Biên Hòa thực hiện nhiệm vụ tiếp sức mùa thi.
Những áo xanh tình nguyện như tiếp thêm tinh thần, cổ vũ thí sinh lạc quan, tin tưởng, bước vào kỳ thi.
Tình nguyện viên hỗ trợ che mưa cho các thí sinh thi vào lớp 10 Trường THCS&THPT Nguyễn Tất Thành phân hiệu Hà Nam.
Những ngày thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT không chuyên tỉnh Hà Nam, dưới cái nắng hè oi ả, những bóng áo xanh đã làm dịu mát bầu không khí ngày thi.
Thí sinh được đón từ cổng trường và che nắng....bởi các tình nguyện viên.
Nước uống được phát tận tay cho thí sinh trước khi vào phòng thi.
Những nụ cười của các anh chị tình nguyện viên đã làm giảm áp lực của kỳ thi cho thí sinh.
Sẵn sàng hỗ trợ người nhà thí sinh khi có nhu cầu...
Thí sinh được chúc mừng, động viên, khích lệ tinh thần sau khi kết thúc bài thi...
Không khí, tinh thần tiếp sức của đoàn viên thanh niên ở các điểm thi làm cho thí sinh cảm thấy tự tin, vui vẻ khi bước vào mỗi môn thi.
Giang Nam