Những ngày qua, trên địa bàn tỉnh xảy ra đợt nắng nóng gay gắt, nhiệt độ ban ngày ngoài trời thường xuyên ở mức 38-40 độ C, ảnh hưởng nhiều đến đời sống, sinh hoạt của người dân, nhất là với những lao động làm việc ngoài trời. Đối phó với nắng nóng, người dân đã phải trang bị thêm quần áo bảo hộ, dụng cụ che chắn nắng trong quá trình lao động ngoài trời, mua sắm các thiết bị điện lạnh để phục vụ cuộc sống, hay tìm đến những khu bể bơi, công viên cây xanh để "giải nhiệt"...
Ứng phó với nắng nóng, để bảo vệ bản thân, ngoài việc trang bị đầy đủ khẩu trang, găng tay, mũ nón rộng vành, các công nhân Công ty cổ phần Môi trường và đô thị Hà Nam còn trang bị thêm ô bạt cỡ lớn để che chắn nắng trong quá trình làm việc.
Do đặc thù nghề nghiệp, lao động ngoài trời nên trong những ngày thời tiết nắng nóng, các tốp thợ xây đều phải điều chỉnh thời gian làm việc trong ngày theo hướng sáng làm sớm hơn để nghỉ sớm vào buổi trưa và buổi chiều thì làm muộn và nghỉ muộn, để tránh quãng thời gian nắng nóng gay gắt nhất trong ngày.
Trốn nắng nóng, bể bơi là một trong những địa điểm được nhiều người dân lựa chọn đến để giải nhiệt ngày hè.
Chính vì vậy, những ngày này tại các bể bơi của thành phố Phủ Lý luôn rất đông người đến tắm mát.
Nhiều hộ gia đình cũng không ngần ngại đầu tư mua sắm các thiết bị điện lạnh...
...để phục vụ việc chống nóng cho gia đình.
Chị em phụ nữ tìm các giải pháp chống nắng khi ra đường bằng áo chống nắng toàn thân.
Các khu vực công viên có nhiều cây xanh cũng là địa chỉ thu hút khá nhiều người dân đến vui chơi, tập luyện thể thao mỗi sáng sớm và cuối chiều.
Thế Trang