Sáng 4/1, Tỉnh đoàn, Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với Báo Tiền phong, Ban chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện TP Phủ Lý tổ chức khai mạc chương trình Chủ nhật đỏ lần thứ XV, năm 2023 với chủ đề “Hiến máu cứu người – Sinh mệnh của bạn và tôi”. Đây là chương trình hiến máu tình nguyện được tổ chức hàng năm với sự tham gia của 40 đến 45 tỉnh, thành trên cả nước. Các đồng chí Thường trực Thành ủy, lãnh đạo UBND thành phố, lãnh đạo Tỉnh đoàn, Hội Chữ thập đỏ tỉnh đã về dự, động viên ngày hội.
Để bảo đảm cho ngày hội hiến máu diễn ra an toàn, thuận lợi, công tác chuẩn bị được Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện TP Phủ Lý chỉ đạo các đơn vị liên quan thực hiện chu đáo từ bố trí cơ sở vật chất, lực lượng tình nguyện viên tham gia tiếp đón, hỗ trợ người hiến máu…
Ngày hội diễn ra trong 1 ngày, dự kiến thu hút hơn 1.000 tình nguyện viên là cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang, đoàn viên thanh niên và các tầng lớp nhân dân trong toàn thành phố tham gia.
Đây là hoạt động tình nguyện ý nghĩa, góp phần khơi dậy, nâng cao ý thức trách nhiệm và phát huy mạnh mẽ tinh thần xung kích, vì cộng đồng của đoàn viên, thanh niên; đồng thời tạo sức lan toả, hiệu ứng tích cực, được các cấp, ngành và xã hội ghi nhận, đánh giá cao. Thông qua chương trình, tuổi trẻ Hà Nam mong muốn thúc đẩy và lan tỏa hơn nữa phong trào hiến máu tình nguyện trên địa bàn tỉnh để có thêm nhiều giọt máu hồng được sẻ chia nhằm mang lại sự sống cho những người cần máu.
Chương trình Chủ nhật đỏ lần thứ XV được triển khai tại tất cả các huyện, thị xã, thành phố và khối trực thuộc Tỉnh đoàn. Tổng lượng máu dự kiến tiếp nhận khoảng 4.450 đơn vị máu.
Dưới đây là một số hình ảnh tại ngày hội:
Lãnh đạo Báo Tiền phong phát biểu khai mạc Chủ nhật đỏ lần thứ XV - năm 2023 tại Hà Nam.
Lãnh đạo Tỉnh đoàn, Báo Tiền phong trao tặng kỷ niệm chương cho các đơn vị trực thuộc Tỉnh đoàn vì có nhiều đóng góp trong phong trào hiến máu tình nguyện của tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Đức Toàn, Ủy viên BTV Thành ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP Phủ Lý và các đại biểu động viên các tình nguyện viên tại ngày hội hiến máu tình nguyện.
Các tình nguyện viên được kiểm tra huyết áp, xét nghiệm máu để bảo đảm an toàn cho quá trình hiến máu.
Không chỉ có đoàn viên thanh niên, ngày hội hiến máu thu hút rất đông các đối tượng ở các độ tuổi tham gia.
Cán bộ Viện Huyết học -Truyền máu Trung ương kiểm soát chặt chẽ thông tin, lượng máu hiến tặng của từng tình nguyện viên.
Hải Yến