Những ngày gần đây, khi số F0 trong cộng đồng tăng cao, số sản phụ là F0 đến Bệnh viện(BV) Sản-Nhi Hà Nam cũng tăng. Khoảng 10 ngày trở lại đây mỗi ngày đều có vài sản phụ F0 đến bệnh viện sinh con. Từ 19-26/2, trong 1 tuần đã có 27 sản phụ F0 đến bệnh viện sinh con. Có ngày số ca sinh mẹ là F0 còn nhiều hơn số ca mẹ bình thường.
Sản phụ mắc Covid-19 có nguy cơ cao bị chuyển biến nặng hơn, thậm chí là nguy hiểm đến tính mạng của cả mẹ và thai nhi. Vì thế dù vất vả, đối diện với nguy cơ lây nhiễm cao nhưng các y, bác sỹ, điều dưỡng BV Sản-Nhi luôn làm việc tận tình với tinh thần trách nhiệm nhằm bảo đảm an toàn cho các sản phụ F0 cũng như các bé được sinh ra.
Sau đây là một số hình ảnh tại BV Sản-Nhi trong những ngày này:
Từ khi có dịch Covid-19, BV Sản-Nhi đã bố trí một khu cách ly sản khoa riêng để đón các sản phụ là F0
Làm việc trong khu vực cách ly nguy cơ lây nhiễm cao, các cán bộ y tế đều phải mặc bộ đồ bảo hộ, tuân thủ nghiêm ngặt các biện pháp phòng dịch
Đa số các sản phụ F0 sinh thường. Ảnh: Một ca sinh thường an toàn, mẹ tròn con vuông của sản phụ F0
Nhưng cũng có một số ca phải sinh mổ.
Điều dưỡng trao em bé mới sinh cho người nhà sản phụ
Và hướng dẫn người nhà chăm sóc em bé
Các bà mẹ cũng được hướng dẫn cách chăm sóc con để bảo đảm bé đủ dinh dưỡng, không bị lây nhiễm Covid-19 từ mẹ
Những ngày này số sản phụ F0 nhiều, các điều dưỡng khá vất vả, tất bật
Các sản phụ F0 được tách nằm riêng với con nhằm hạn chế việc lây nhiễm. Đồng thời thường xuyên được hỏi han, theo dõi sức khỏe để kịp thời phát hiện những bất thường về sức khỏe và xử trí kịp thời
Mắc Covid-19 khi sinh con các sản phụ đều rất lo lắng. Tuy nhiên nhờ sự tận tình, trách nhiệm của các bác sỹ, điều dưỡng, họ đã sinh con an toàn. Ảnh: Một sản phụ F0 chuẩn bị xuất viện .
Đỗ Hồng