Bạn đọc

Phải có trên 30 năm đóng BHXH mới được trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu

Bà Hà Thanh Hoa (Bạc Liêu) nghỉ hưu tháng 2/2018, đóng BHXH hơn 30 năm. Bà được trợ cấp một lần tính từ năm đóng BHXH thứ 31. Năm 2018, nữ nghỉ hưu khi đủ 55 tuổi và có 30 năm đóng BHXH, nhưng năm 2019 chỉ yêu cầu có 25 năm đóng BHXH. Bà Hoa hỏi, vậy bà có được truy lĩnh tiền trợ cấp 1 lần của 5 năm chênh lệch không?

Các hành vi thuộc diện bị nghiêm cấm theo quy định tại Điều 6 của Luật Nhà ở 2014 và Điều 35 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP nêu trong bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư thì bắt buộc các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư phải thực hiện.

Bà Nguyễn Thu đóng BHXH từ tháng 6/2019, đến tháng 7/2020 muốn xin nghỉ việc. Bà có thai và dự kiến sinh con vào tháng 1/2021. Từ tháng 4-6/2020, công ty bà tạm ngưng đóng BHXH và cho nhân viên nghỉ không lương do dịch Covid-19. Dự kiến tháng 7/2020, công ty sẽ đóng lại BHXH. Vậy trường hợp của bà Thu có được hưởng chế độ thai sản không?

Người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc.

Tôi sinh năm 20/9/1969, là giáo viên dạy thể dục thể thao được 30 năm. Tôi có tham gia BHXH, nay muốn về hưu trước tuổi có được không?

Đều đã ở độ tuổi "cổ lai hy" nhưng nhà thơ Lương Thế Vinh và Nghệ nhân dân gian Nguyễn Đình Lâu đều là những cộng tác viên tích cực, tiêu biểu của Báo Hà Nam từ khi tách tỉnh (năm 1997) đến nay.

Ông Lê Văn Hạnh (Hải Phòng) dự định làm 1 website tiếp thị liên kết cho sàn thương mại điện tử Shopee. Ông Hạnh hỏi, ông có cần đăng ký website với Bộ Công Thương không?

Học sinh, sinh viên các chuyên ngành nhã nhạc, cung đình, chèo, tuồng, cải lương, múa, xiếc; một số nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đối với giáo dục nghề nghiệp được giảm 70% học phí.

Bạn đọc hỏi: Tôi được công ty đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 10/2013 đến hết 1/2020. Đến đầu tháng 6 tôi mới đi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng được báo là quá hạn. Cho tôi hỏi trong thời gian bao lâu từ khi nghỉ việc phải nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm (BH) thất nghiệp và nay quá hạn thì có được bảo lưu?

Bà Dương Ngọc Ánh (Quảng Nam) đi khám tại bệnh viện do bị sảy thai dưới 5 tuần tuổi, được bác sĩ kê đơn thuốc và về nhà tĩnh dưỡng, không nhập viện. Sau thời gian nghỉ, bà đi làm lại, công ty yêu cầu phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH mới được giải quyết chế độ trong thời gian nghỉ bệnh.

Cho dù trong bất cứ trường hợp nào, cha mẹ cũng phải thực sự là người bạn, người đồng hành của con theo sự phát triển của lứa tuổi. Hãy dành nhiều thời gian để tâm sự cùng con...

BÁO HÀ NAM ĐIỆN TỬ

Giấy phép xuất bản số 68/GP-BTTTT do Bộ Thông tin - Truyền thông cấp ngày 16/2/2017

Địa chỉ: Đình Tràng, phường Lam Hạ, thành phố Phủ Lý, tỉnh Hà Nam

Tổng Biên tập: Lê Hồng Kỳ

Điện thoại: (0226) 3852.773 - 3853.342 | Fax: (0226)3853.342

Email: baohanam.dientu@gmail.com

Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản.