Được xây dựng từ các tình tiết của những vụ án có thật, gắn với đặc điểm tâm lý lứa tuổi, thời gian qua, những “Phiên tòa giả định” do Viện Kiểm sát nhân dân (KSND) hai cấp trong tỉnh xây dựng, phối hợp tổ chức tại các cơ sở giáo dục đã, đang đem lại hiệu quả thiết thực. Đây được coi là hình thức giáo dục pháp luật trực quan, sinh động cho học sinh, góp phần ngăn chặn, đẩy lùi các tệ nạn trong trường học, tiến tới xây dựng môi trường văn hóa học đường an toàn, lành mạnh.