Trong những năm vừa qua, phong trào quần vợt tỉnh Hà Nam đã có những bước tiến sâu rộng, đạt nhiều thành tích tiêu biểu trên đấu trường khu vực và toàn quốc. Đặc biệt năm 2023, Hà Nam đã tham gia giải thi đấu Quần vợt khu vực, toàn quốc và 1 giải quy mô châu Á, kết quả đạt được 17 Huy chương Vàng (HCV), 4 Huy chương Bạc (HCB) và 5 Huy chương Đồng (HCĐ); xếp thứ hạng 7/32 đội tại Giải trẻ U14 châu Á (nội dung đơn nữ). Với những kết quả đạt được và cũng là hoạt động nằm trong chuỗi các sự kiện chào mừng kỷ niệm 133 năm thành lập tỉnh Hà Nam, Sở Văn hóa - Thể thao và Du lịch, Liên đoàn Quần vợt Hà Nam đã phối hợp với Liên đoàn Quần vợt Việt Nam tổ chức Giải quần vợt phong trào toàn quốc năm 2023.