Câu chuyện chuyển đổi số báo chí lâu nay không còn xa lạ với những người làm báo. Một số cơ quan báo chí đã tiên phong thực hiện chuyển đổi số, đưa những sản phẩm của mình lên không gian số, nhanh chóng bắt kịp với xu hướng báo chí hiện đại, đáp ứng nhu cầu mới của độc giả. Với những ưu thế vượt trội, chuyển đổi số trong báo chí đã và đang diễn ra một cách mạnh mẽ, sâu rộng. Tuy nhiên, cho đến thời điểm này, vẫn còn một số cơ quan báo Đảng địa phương đang loay hoay với công cuộc chuyển đổi số báo chí. Vậy đâu là nguyên nhân? Đâu là những điểm yếu cần phải được nhận diện và tháo gỡ? Đó chính là nội dung cuộc đối thoại giữa phóng viên (P.V) Báo Hà Nam với đồng chí Lê Quốc Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Tổng Biên tập Báo Nhân Dân, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam.